ATC CAM KẾT ĐÀO TẠO THÀNH THẠO

Các trường hợp không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

Học kế toán thực tế ở thanh hóa

Khấu trừ thuế GTGT sẽ giúp doanh nghiệp giảm bớt số tiền thuế GTGT đầu

ra phải nộp nhà nước. Nhưng không phải hóa đơn nào cũng được khấu trừ

thuế GTGT. Vậy trường hợp nào sẽ không được khấu trừ thuế? Mời bạn theo

dõi bài viết dưới đây nhé!

Học kế toán thực tế ở thanh hóa Khấu trừ thuế GTGT sẽ giúp doanh nghiệp giảm bớt số tiền thuế GTGT đầu ra phải nộp nhà nước. Nhưng không
Học kế toán thực tế ở thanh hóa
  1. Thông tư 219/2013/TT-BTC về luật thuế giá trị gia tăng

1.1 Căn cứ Khoản 7 Điều 14 TT 219/2013/TT-BTC 

Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh

doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì không được khấu trừ.

1.2 Căn cứ Khoản 15 Điều 14 TT 219/2013/TT-BTC (thuế giá trị gia tăng)

Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

– Hóa đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn

GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hóa đơn GTGT

ghi giá thanh toán là giá đã có thuế giá trị gia tăng);

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ,

mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa

chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua (trừ trường

hợp hướng dẫn tại khoản 12 Điều này);

Học kế toán thực tế ở thanh hóa Khấu trừ thuế GTGT sẽ giúp doanh nghiệp giảm bớt số tiền thuế GTGT đầu ra phải nộp nhà nước. Nhưng không
Học kế toán thực tế ở thanh hóa

– Hóa đơn, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa

đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo);

– Hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

1.3 Căn cứ Khoản 2 Điều 15 TT 219/2013/TT-BTC

Hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên

theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng

thì không được khấu trừ. Đối với những hóa đơn này, cơ sở kinh doanh kê

khai vào mục hàng hóa, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê

hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào.

  1. Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định về thuế (thuế giá trị gia tăng)

2.1 Căn cứ Điều 9 Thông tư 151/2014/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 14 Thông tư số 219)

Thuế GTGT đầu vào của TSCĐ, máy móc, thiết bị, kể cả thuế GTGT đầu

vào của hoạt động đi thuê những tài sản, máy móc, thiết bị này và thuế giá trị

gia tăng đầu vào khác liên quan đến tài sản, máy móc, thiết bị như bảo hành,

sửa chữa trong các trường hợp sau đây không được khấu trừ mà tính vào

nguyên giá của tài sản cố định hoặc chi phí được trừ theo quy định của Luật

thuế thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn thi hành: Tài sản cố

định chuyên dùng phục vụ sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh

; tài sản cố định, máy móc, thiết bị của các tổ chức tín dụng, doanh nghiệp kinh

doanh tái bảo hiểm, bảo hiểm nhân thọ, kinh doanh chứng khoán, cơ sở khám,

chữa bệnh, cơ sở đào tạo; tàu bay dân dụng, du thuyền không sử dụng cho mục

đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn.

TSCĐ là ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống (trừ ô tô sử dụng vào kinh

doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn;

ô tô dùng để làm mẫu và lái thử cho kinh doanh ô tô) có trị giá vượt trên

1,6 tỷ đồng (giá chưa có thuế GTGT) thì số thuế GTGT đầu vào tương ứng

với phần trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng không được khấu trừ”.

2.2 Căn cứ Điều 10 Thông tư 151/2014/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 3

Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC)

Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ

mua từ 20 triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng

hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán

qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu

trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua

ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì cơ sở kinh doanh

vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

Học kế toán thực tế ở thanh hóa Khấu trừ thuế GTGT sẽ giúp doanh nghiệp giảm bớt số tiền thuế GTGT đầu ra phải nộp nhà nước. Nhưng không
Học kế toán thực tế ở thanh hóa

Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh

toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm

số thuế giá trị gia tăng đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa,

dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế

phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan

thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ

tính thuế có phát sinh thuế giá trị gia tăng đã kê khai, khấu trừ).”

Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng hoặc đến ngày 31/12 hàng năm

đối với trường hợp thời điểm thanh toán theo hợp đồng sớm hơn ngày

31/12, nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được

khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh

giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hóa không có

chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều

chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng

hóa, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở

kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân

hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung.

Trên đây là các trường hợp hóa đơn không được khấu trừ thuế GTGT,

hi vọng bài viết mang lại nhiều thông tin hữu ích cho bạn đọc.

Học kế toán thực tế ở thanh hóa

Nếu bạn muốn học kế toán tổng hợp thuế,mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi tại:

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Học kế toán thực tế ở thanh hóa

Nơi học kế toán tốt nhất tại Thanh Hóa

Dia chi day ke toan thuc hanh tai Thanh Hoa

Hoc ke toan tai Thanh Hoa

Hoc ke toan o Thanh Hoa

 


Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo
Chat với chúng tôi